เราสีแดง, นักรบไซต์เบอร์, พวกเราชาวสีแดง, ความจริงวันนี้, เผด็จการซ่อนรูป, ต้านเผด็จการ,เผด็จการ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เราสีแดง, นักรบไซต์เบอร์, พวกเราชาวสีแดง, ความจริงวันนี้, เผด็จการซ่อนรูป, ต้านเผด็จการ,เผด็จการ,

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin

เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง   เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง EmptySun May 10, 2009 8:34 am

บทความนี้ เอามาจาก เวปประชาไท
บทความต่อไปนี้ วัฒน์ วรรลยางกูร ให้สัมภาษณ์ในหนังสือพิมพ์ไทยโพสต์ ฉบับวันที่ 5 เมษายน 2552 หลังขึ้นเวทีเสื้อแดงได้ 4-5 วัน

วาทะเด็ด

"
กรรมกรชาวนาเขาตื่นขึ้นแล้ว ที่พวกมึงเคยปลุกระดมเขา เขาตื่นแล้วตอนนี้
แต่พวกมึงยังไม่ตื่น มึงยังลังเล ยังสองไม่อยู่ คนทั่วภาคอีสาน
16
จังหวัดตื่นแล้ว แท็กซี่หาเช้ากินค่ำรู้การเมืองยิ่งกว่าคุณอีก
อย่าผยองว่ารู้มากกว่าเขา นี่คือสิ่งที่เราต้องการ เราคิดมาตั้ง 30 ปีแล้ว
คุณไม่ดีใจหรือ ผมดีใจฉิบหายเลย"

"
ทักษิณก็เป็นเงื่อนไขหนึ่งที่ทำให้ประชาชนตื่นตัวขึ้นมา ทักษิณไม่ได้เลว
100% ไม่ได้ดี 100% เป็นมนุษย์คนหนึ่งมีดีมีเลว แต่สิ่งที่ทักษิณทำ
มันทำให้คนรากหญ้า
คนจนได้เงยหน้าอ้าปากขึ้นมา ผมประทับใจตรงนี้ แต่โอเค ทักษิณมีข้อบกพร่องเรื่อง-จุดจุดจุด ก็ว่ากันไป ผมก็ไม่ปฏิเสธหรอก"

"
แต่ที่แน่ๆ ปรีดีคิดในเชิงอุดมคติ ว่าจะทำให้ชาวบ้าน
คนยากคนจนมีชีวิตดีขึ้น เป็นความฝันของปรีดี
และคนที่ทำให้ความฝันของปรีดีเป็นจริงก็คือทักษิณ ชินวัตร
ซึ่งทักษิณอาจ
จะทำได้ 10-20% ก็ยังดีกว่านายกฯ ที่เป็นโมฆบุรุษซึ่งไม่ได้ทำเฮี่ยอะไรเลย
ทักษิณทำสิ่งที่ดีไว้สัก 20% ดีกว่าพวกที่ทำเฮี่ยอะไรไม่ได้เลย"

"
ผมเห็นว่าทักษิณเผด็จอำนาจแต่ไม่ใช่เผด็จการ ทักษิณเราด่าได้
แต่อำมาตย์เราด่าไม่ได้ เราด่าเผด็จการ คมช. ด่าอำมาตย์
มันอ้างอิงเบื้องสูงเพื่อ
ไม่ให้เราด่ามันได้ มันมั่ว
สังคมไทยต้องเลิกวัฒนธรรมในการมั่วอย่างนี้เสียที
เรามั่วมาตั้งแต่สมัยปรีดีแล้ว พวกมึงเลิกมั่วได้แล้ว
พวกเราก็เลิกมั่วด้วย เพื่อนเอ๋ย เหตุการณ์ 6 ตุลา 19
เขามั่วเรื่องรูปถ่ายและแต่งฟิล์ม
แล้วมาฆ่าเพื่อนเราในสนามฟุตบอลธรรมศาสตร์ เพื่อนยังจำ
ได้ไหม
นั่นคือการมั่วที่ชัดเจนที่สุด แล้วทำไมเราจะยอมให้มีการมั่วเกิดขึ้นอีก
ไม่ว่ามันจะเกิดกับใครก็ตาม 30 ปีผมไม่ลืม ใครฆ่านักศึกษาเมื่อ 6 ตุลา 19
ยืนยันว่าผมไม่ลืม ผมจึงไม่ยอมสยบต่อความมั่วทางการเมืองในยุคปัจจุบัน"

"ผมจะได้เห็นประชาธิปไตยในยุคสมัยผม เมียผมตายไป
โดย
ไม่ทันได้เห็นประชาธิปไตยที่แท้จริง เมียผมเป็นวีรชน 6 ตุลานะ
ได้รับบาดเจ็บตอนเช้ามืด แต่ตายไปโดยไม่ได้เห็นประชาธิปไตย
แต่ผมเชื่อว่าผมจะ
ได้เห็นในอายุของผม"

"มันไม่ใช่แค่ม็อบ
เสื้อแดง ผมอยู่ไทรโยค ธีรยุทธไม่รู้หรอกชาวบ้านคิดยังไง
จึงคาดเดาผลการเลือกตั้งผิดพลาดอย่างมาก แต่ผมอยู่บ้านนอกมาตลอด
ผมเป็นคนไทยหัวใจลูกทุ่ง ผมรู้ชาวบ้านเขาคิดยังไง ทั้งโดยรวมและรายบุคคล"

"
ม็อบเสื้อแดงเกิดจากเงื่อนไขที่ทักษิณเป็นพ่อค้าเล่นการเมือง
ทักษิณไม่ใช่รัฐบุรุษ คุณอย่าไปคาดหมายทักษิณเหมือนปรีดี มันเป็นไปไม่ได้
เพียงแต่สิ่งที่ทักษิณทำ
มันถูกใจชาวบ้าน และมันทำให้ชาวบ้านค้นพบความจริงว่าประชาธิปไตยกินได้ ชาวบ้านจึงตื่นตัวขึ้นมา สำแดงตัวเป็นม็อบเสื้อแดง"

"คุณเอ๋ย 16 จังหวัดอีสาน มันเป็นเสื้อแดงหมด มันอยู่แค่ว่าเขาจะสำแดงพลังเท่าไหร่เท่านั้น ผมขอเตือนอำมาตยา เผด็จการ
ทหาร เมื่อใดเสียงปืนแตกคุณจะพบนรก ไม่ใช่นรก is coming soon แต่นรก Now! สมัยก่อน 6 ตุลา เสียงปืนแตก นักศึกษากลุ่มเล็กๆ หนีเข้าป่า
ไป
ต่อสู้ในป่า แต่สมัยนี้ถ้าคุณเสียงปืนแตก คุณเอา 3 จังหวัดภาคใต้คูณสิบ
นั่นแหละนรกที่อำมาตยาธิปไตยจะได้เจอแน่นอนถ้าคุณทำอย่างนั้น"

"
นี่คือการดูถูกดูหมิ่นกันเกินไป มองว่าประชาชนเป็นกะหรี่
ประชาชนไม่ใช่กะหรี่ คนชั้นกลางดูถูกคนรากหญ้า
ซึ่งกำลังคิดผิดและสงครามจะเกิด ถ้าคุณไม่ปรับปรุง
ตัวเอง
เขาไม่ใช่กะหรี่ คือมึงให้ตังค์กูก็เอา แต่ถ้าจะเลือก กูต้องรักมึงด้วย
ผมอยู่กับชาวบ้านผมรู้ พวกนักวิชาการ ธีรยุทธ
คนใส่เสื้อกั๊กหน้าร้อนไม่มีทางรู้
ข้อมูลเหล่านี้
หน้าร้อนผมนุ่งผ้าขาวม้าเดินไปคุยกับชาวบ้าน
ผมไม่ได้สอบได้ที่หนึ่งประเทศไทย ผมสอบตก มศ.5
แต่ผมรู้จักชาวบ้านมากกว่าธีรยุทธ"

http://www.prachataiwebboard.com/webboard/wbtopic2.php?id=801577
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://democraticthai.forumotion.com
Admin
Admin

เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง   เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง EmptySun May 10, 2009 8:35 am

เผด็จการ-เผด็จอำนาจ

วัฒ
น์บอกว่า เขาไม่คิดว่าจะมีความหมายอะไรมาก
เป็นแค่การแสดงตัวเพื่อให้กำลังใจประชาชนคนรากหญ้า
ที่ลุกขึ้นมาเรียกร้องประชาธิปไตยที่แท้จริง

เพราะผมมองเห็นว่าคนราก
หญ้าได้ตื่นตัวขึ้นมาแล้ว นี่คือความฝันของเราตั้งแต่ 14 ตุลา
ที่เราเข้าไปประสานกรรมกรชาวนา เราอยากเห็นกรรมกร
ชาวนาตื่นตัวขึ้นมา ผลักดันประชาธิปไตยตามที่เขาต้องการ ซึ่ง พ.ศ.นี้เราพบว่าเราถึงจุดหมายที่เราต้องการแล้ว

เรา
นักเขียน กวี ก็เป็นแค่เข้ามาช่วยเสริมนิดหน่อย
ไม่มีความหมายมากมายอะไรหรอก ผมคิดอย่างนี้นะ
เป็นความสุขของเราที่ได้เห็นประชาชนตื่นตัว
ขึ้นมา
สมัยก่อนเราเป็นคนที่กินยาแทนคนไข้
แต่ตอนนี้คนที่ป่วยไข้เขาขึ้นมากินยาเองแล้วเรามีความสุข
เราก็เลยขึ้นมาแสดงตัวเพื่อให้กำลังใจเขานิดหน่อย
ไม่มีความหมายอะไรมากในความรู้สึกของผม

แต่พอเข้าไปสนับสนุนอย่างนี้ ก็จะโดนข้อหาเป็นพวกทักษิณ

เรา
ไม่กลัว เราคิดไว้แล้ว กลัวก็อย่าสู้ สู้ก็อย่ากลัว ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น
ไม่กลัวครับ บอกคำเดียวว่าไม่กลัว เรารู้ว่าเราคิดอะไร
สิ่งที่เราคิดคือประชาชน
เมื่อใดก็ตามที่ประชาชนตื่นตัวคือความฝันสูงสุดของเรา ไม่ว่าจะเป็นอะไรเราก็ไม่สนใจแล้ว

วัฒน์บอกว่าเขามองทักษิณตามความเป็นจริง
http://democraticthai.forumotion.com
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง   เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง EmptySun May 10, 2009 8:36 am

ทักษิณ
ก็เป็นเงื่อนไขหนึ่งที่ทำให้ ประชาชนตื่นตัวขึ้นมา ทักษิณไม่ได้เลว 100%
ไม่ได้ดี 100% เป็นมนุษย์คนหนึ่งมีดีมีเลว แต่สิ่งที่ทักษิณทำ
มันทำให้คนรากหญ้า
คนจนได้เงยหน้าอ้าปากขึ้นมา ผมประทับใจตรงนี้ แต่โอเค ทักษิณมีข้อบกพร่องเรื่อง-จุดจุดจุด ก็ว่ากันไป ผมก็ไม่ปฏิเสธหรอก

ผมมองตามความจริง ผมไม่ได้มองตามกระแสที่ฝ่ายเสื้อเหลืองโฆษณาชวนเชื่อ

ผม
มีสติปัญญามองออกว่าทักษิณดีหรือเลวกี่ % คุณไม่มีสิทธิ์ blame ผม
ทักษิณไม่ใช่เทวดา ไม่ใช่ซาตาน ทักษิณคือทักษิณ ผมมองตามความจริง

แต่
ที่แน่ๆ ปรีดีคิดในเชิงอุดมคติ ว่าจะทำให้ชาวบ้าน คนยากคนจนมีชีวิตดีขึ้น
เป็นความฝันของปรีดี และคนที่ทำให้ความฝันของปรีดีเป็นจริงก็คือทักษิณ
ชินวัตร
ซึ่งทักษิณอาจจะทำได้ 10-20% ก็ยังดีกว่านายกฯ
ที่เป็นโมฆบุรุษซึ่งไม่ได้ทำเฮี่ยอะไรเลย ทักษิณทำสิ่งที่ดีไว้สัก 20%
ดีกว่าพวกที่ทำเฮี่ยอะไรไม่ได้เลย

เขาไม่คิดว่าทักษิณจะกลับมามีอำนาจได้อีก

เราไม่ได้คิดว่าทักษิณจะมาเป็นนายกฯ ไม่ได้คิดเรื่องตัวบุคคล คนมีแผลขนาดนี้มันเป็นนายกฯ อีกไม่ได้หรอก แต่เรามองโลกแบบเช กูวารา
หากคุณโกรธจนตัวสั่นทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรมต่อหน้า ก็เป็นเพื่อนกันได้

ผม
มองว่าทักษิณมันโดนกระทำด้วยความอยุติธรรมโดยตุลาการศาลเตี้ย ทักษิณทำผิด
10% แต่บอกว่าผิด 100% โอเวอร์แอคชั่น ผมไม่รับตรงนั้น ผมมอง
ความจริงไม่ตามกระแส ผมไม่ได้บอกว่ามันดี มันเป็นมนุษย์ธรรมดาเหมือนผม

มองอย่างไรกับเพื่อนพ้องที่ไปเข้ากับพันธมิตรฯ

ผม
ไม่ว่าใครสีเหลือง-สีแดง ผมไม่ยุ่งเกี่ยวด้วย แต่อย่ามาก้าวก่ายผมเช่นกัน
เคารพความคิดกันไม่ว่ากัน มีอะไรนั่งคุยกันได้ ไม่เป็นศัตรู คิดต่างกันได้
เพื่อน
ข้อมูลต่างกันมาแลกเปลี่ยนกัน โอเค ผมไม่โกรธใครสีเหลือง-สีแดงไม่ว่ากัน
แต่เพื่อนคือเพื่อน ความเป็นเพื่อนมันยืนยาวกว่าสีเหลือง-สีแดง

พวกที่อยู่อีกฝ่ายเขาก็ว่าทักษิณเป็นเผด็จการ

ทักษิณเป็นเผด็จอำนาจ-ผมเป็นกวี ผมเข้าใจภาษา แต่ทักษิณไม่ใช่เผด็จการ อำมาตยาธิปไตยเป็นเผด็จการ มันเลวร้ายกว่าเผด็จอำนาจ เพราะอะไร
ผม
มีคำอธิบาย เพราะเผด็จการก็คือคุณฉีกรัฐธรรมนูญ
เขียนรัฐธรรมนูญเพื่อพวกคุณเอง นั่นคือเผด็จการ ทักษิณไม่เคยฉีกรัฐธรรมนูญ
ไม่เคยเขียนรัฐธรรมนูญ
เพื่อตัวเอง นี่เหตุผลที่ชัดเจนของผม

ผม
เห็นว่าทักษิณเผด็จอำนาจแต่ไม่ใช่เผด็จการ ทักษิณเราด่าได้
แต่อำมาตย์เราด่าไม่ได้ เราด่าเผด็จการ คมช. ด่าอำมาตย์
มันอ้างอิงเบื้องสูงเพื่อ
ไม่ให้เราด่ามันได้ มันมั่ว

สังคมไทยต้องเลิกวัฒนธรรมในการมั่วอย่างนี้เสียที เรามั่วมาตั้งแต่สมัยปรีดีแล้ว พวกมึงเลิกมั่วได้แล้ว
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง   เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง EmptySun May 10, 2009 8:36 am

ตรงนี้เขาฝากบอกถึงเพื่อนพ้องเก่าๆ
พวก
เราก็เลิกมั่วด้วย เพื่อนเอ๋ย เหตุการณ์ 6 ตุลา 19
เขามั่วเรื่องรูปถ่ายและแต่งฟิล์ม
แล้วมาฆ่าเพื่อนเราในสนามฟุตบอลธรรมศาสตร์ เพื่อนยังจำ
ได้ไหม
นั่นคือการมั่วที่ชัดเจนที่สุด แล้วทำไมเราจะยอมให้มีการมั่วเกิดขึ้นอีก
ไม่ว่ามันจะเกิดกับใครก็ตาม 30 ปีผมไม่ลืม ใครฆ่านักศึกษาเมื่อ 6 ตุลา 19
ยืนยันว่าผมไม่ลืม ผมจึงไม่ยอมสยบต่อความมั่วทางการเมืองในยุคปัจจุบัน

เสื้อกั๊ก-ผ้าขาวม้า

ในทัศนะของเขา วัฒน์อยากเห็นมิติใหม่ของสองสี

ไม่
ใช่เหลืองตายด้าน แดงตายด้าน เป็นแดง-เหลืองที่มีชีวิตชีวา
ปรับเปลี่ยนสีได้ พร้อมจะปรับสีเข้าหากัน ผมมองอย่างนี้
ขอให้คุณมีหัวใจบริสุทธิ์
ผมเชื่อว่าปรับสีเข้าหากันได้ ไม่ใช่สีที่ตายด้าน

หัวใจ
ของเรา มันจะแดงหรือเหลืองแต่ถ้าคุณด้วยหัวใจบริสุทธิ์ ผมนับถือคุณ
สิ่งที่สูงสุดคือความเป็นเพื่อนเป็นสหาย เป็นมิตรร่วมรบผ่านตุลา
เข้าป่าลำบากตรากตรำมา เราคุยกันได้

การทะเลาะกันมันไร้สาระ เราเอาประโยชน์ประชาชนเป็นจุดหมายสูงสุดดีกว่า อย่าเอาอัตตาเรามาเป็นใหญ่ เราอายุ 50-60 แล้ว ถามว่าจะอย
ู่ในโลกอีกสักกี่ปี

แต่
สิ่งสำคัญ กรรมกรชาวนาตื่นแล้ว ที่พวกมึงเคยปลุกระดมเขา เขาตื่นแล้วตอนนี้
แต่พวกมึงยังไม่ตื่น มึงยังลังเล ยังสองไม่อยู่ คนทั่วภาคอีสาน 16
จังหวัดตื่นแล้ว แท็กซี่หาเช้ากินค่ำรู้การเมืองยิ่งกว่าคุณอีก อย่าผยองว่ารู้มากกว่าเขา

นี่
คือสิ่งที่เราต้องการ เราคิดมาตั้ง 30 ปีแล้ว คุณไม่ดีใจหรือ
ผมดีใจฉิบหายเลย ที่เขาตื่นตัวมา ผมจะได้เห็นประชาธิปไตยในยุคสมัยผม
เมียผมตายไป
โดยไม่ทันได้เห็นประชาธิปไตยที่แท้จริง เมียผมเป็นวีรชน 6
ตุลานะ ได้รับบาดเจ็บตอนเช้ามืด แต่ตายไปโดยไม่ได้เห็นประชาธิปไตย
แต่ผมเชื่อว่าผมจะ
ได้เห็นในอายุของผม

ฝากบอกเพื่อนๆ ด้วย
ผมคิดอย่างนี้ด้วยความจริงใจไม่มีผลประโยชน์เฮี่ยทั้งสิ้น บาทเดียวไม่มี
ไม่งั้นผมรวยไปแล้ว มึงจะมาตรวจสอบทรัพย์ผม มาตรวจเลย
นสพ.ผู้จัดการ แต่ถ้าเจอหนี้มึงใช้หนี้ให้ด้วย (หัวเราะ)
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง   เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง EmptySun May 10, 2009 8:37 am

เขามองว่าม็อบเสื้อแดง คือพัฒนาการที่ชาวบ้านตื่นตัวเรียกร้องประชาธิปไตย

มัน
ไม่ใช่แค่ม็อบเสื้อแดง ผมอยู่ไทรโยค ธีรยุทธไม่รู้หรอกชาวบ้านคิดยังไง
จึงคาดเดาผลการเลือกตั้งผิดพลาดอย่างมาก แต่ผมอยู่บ้านนอกมาตลอด
ผมเป็นคนไทยหัวใจลูกทุ่ง ผมรู้ชาวบ้านเขาคิดยังไง ทั้งโดยรวมและรายบุคคล

ม็อบ
เสื้อแดงเกิดจากเงื่อนไขที่ทักษิณเป็นพ่อค้าเล่นการเมือง
ทักษิณไม่ใช่รัฐบุรุษ คุณอย่าไปคาดหมายทักษิณเหมือนปรีดี มันเป็นไปไม่ได้
เพียงแต่สิ่งที่ทักษิณทำ
มันถูกใจชาวบ้าน และมันทำให้ชาวบ้านค้นพบความจริงว่าประชาธิปไตยกินได้ ชาวบ้านจึงตื่นตัวขึ้นมา สำแดงตัวเป็นม็อบเสื้อแดง

คุณเอ๋ย 16 จังหวัดอีสาน มันเป็นเสื้อแดงหมด มันอยู่แค่ว่าเขาจะสำแดงพลังเท่าไหร่เท่านั้น ผมขอเตือนอำมาตยา เผด็จการ
ทหาร เมื่อใดเสียงปืนแตกคุณจะพบนรก ไม่ใช่นรก is coming soon แต่นรก Now!

สมัย
ก่อน 6 ตุลา เสียงปืนแตก นักศึกษากลุ่มเล็กๆ หนีเข้าป่า ไปต่อสู้ในป่า
แต่สมัยนี้ถ้าคุณเสียงปืนแตก คุณเอา 3 จังหวัดภาคใต้คูณสิบ นั่นแหละนรกที่
อำมาตยาธิปไตยจะได้เจอแน่นอนถ้าคุณทำอย่างนั้น

เมื่อ
4-5 วันที่แล้วที่กาญจน์มีม็อบ 200 คน แต่คนนิยมมีมากกว่า 200
สิ่งที่ยืนยันคือคะแนนเลือกตั้ง แต่ไอ้พวกอำมาตย์ดูถูกว่าซื้อเสียง

นี่
คือการดูถูกดูหมิ่นกันเกินไป มองว่าประชาชนเป็นกะหรี่ ประชาชนไม่ใช่กะหรี่
คนชั้นกลางดูถูกคนรากหญ้า ซึ่งกำลังคิดผิดและสงครามจะเกิด
ถ้าคุณไม่ปรับปรุง
ตัวเอง เขาไม่ใช่กะหรี่ คือมึงให้ตังค์กูก็เอา แต่ถ้าจะเลือก กูต้องรักมึงด้วย

ผม
อยู่กับชาวบ้านผมรู้ พวกนักวิชาการ ธีรยุทธ
คนใส่เสื้อกั๊กหน้าร้อนไม่มีทางรู้ข้อมูลเหล่านี้
หน้าร้อนผมนุ่งผ้าขาวม้าเดินไปคุยกับชาวบ้าน ผมไม่ได้สอบได้ที่หนึ่ง
ประเทศไทย ผมสอบตก มศ.5 แต่ผมรู้จักชาวบ้านมากกว่าธีรยุทธ

เมื่อ วัฒน์ วรรลยางกูร พูดถึงทักษิณและเสื้อแดง
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1